કલેકટોરેટ

મુંબઇ જમીન મહેસૂલ અધિનિયમ, 1879 ના કલમ 8 મુજબ રાજ્ય સરકાર કલેક્ટર નિમણૂક કરે છે. બૃહદ મુંબઇ રાજ્યમાં વિભાગેલ કમિશનર જમીન મહેસૂલ અધિનિયમ અમલવારી થાય તેની દેખરેખ રાખવી 15 ઓગસ્ટ, 1950 થી વિભાગીય કમિશનર પદ રદ્દ કરવામાં આવી અને જમીન મહેસૂલ અધિનિયમ અને અન્ય નિયમો અંગેની સત્તા કલેક્ટરને સોંપાયેલી અને તદનુસાર કલેક્ટરને તેમની જવાબદારી વિવિધ કાયદાઓની જોગવાઇઓ માટે અમલની જવાબદારી સોંપવામાં આવી.

કલેક્ટર એ વહીવટ અને કાયદાની અમલવારી માટે સરકાર અને જનતા વચ્ચે એક અગત્યની કડી છે. સમય જતાં કલેક્ટર પર કામના ભારણ વધ્યું છે. જિલ્લા કક્ષાએ સરકારની સીધી પ્રતિનિધિ હોવાનું કલેક્ટર ડિપાર્ટમેન્ટની વહીવટમાં ખૂબ મહત્વનું ભાગ ભજવે છે. કલેક્ટર સમગ્ર જિલ્લાના અન્ય તમામ વિભાગો સંકલન કરે છે તેથી તેમને જિલ્લાના મુખ્ય સંકલન અધિકારી પણ ગણવામાં આવે છે. સાંપ્રત સમયમાં વહીવટ વધુ ઝડપી બન્યો અને નાગરિકોને તે કેન્દ્ર સ્થાને મૂકવામાં આવે છે. જનસામાન્યની વહીવટી તંત્રની અપેક્ષાઓ પૂરી કરવા માટે માહિતી અને સંચાર પ્રૌધોગિકીનો મહત્તમ ઉપયોગથી વહીવટ વધુને વધુ સરળ, પારદર્શક, કાર્યપદ્ધતિ અને પ્રજાવાળો બને છે તે આજે સમયની માંગ છે.

 

પદધારણ યાદી
ક્રમ નં કલેકટરનું નામ જોડાયા તારીખ કાર્યકાળની તારીખ
1 શ્રી કે.એસ.કુમાર શેહ બાન્શીંહજી જે. જલા એપ્રિલ 9, 948 DEC.1948
2 શ્રી જે.એલ.જે.બંપૂતુ JAN.1949 DEC.195
3 શ્રી આર.કે.ત્રિવેદી JAN.1952 DEC.1952
4 શ્રી એનડીબીયુચ JAN.1953 DEC.1953
5 શ્રી જી.એમ.ચુ.યુ.સ. JAN.1954 જુન -1958
6 શ્રી એચ. એચ. ટ્રાઇવીડી જૂન .1 9 55 જુન -1957
7 શ્રી વીઆરએમએએમએટીએ 20/7/1957 31/12/1958
8 શ્રી વી.બેશ્વરના 1/1/1959 1/1/1961
9 શ્રી જી.એમ.ચુ.યુ.સ. 2/1/1961 30/1/1963
10 શ્રી આર.બી.એસ.હુક્લા 31/1/1963 4/6/1964
11 શ્રી ડી. એસ. ડી 22/6/1964 18/11/1966
12 શ્રી એસ. રામકૃષ્ણન 9/11/1966 30/11/1970
13 શ્રી એન્નંકદ 30/11/1970 22/5/1971
14 શ્રી કૃગ્રામનતાન 14/6/1971 5/9/1972
15 શ્રી સિમજોશી 13/9/1972 18/1/1974
16 શ્રી કૃગમનાહંહ 19/1/1974 23/9/1974
17 શ્રી એન.એમ.બી.જી.એલ.એન. 16/10/1974 16/1/1976
18 શ્રી આર. બાસુ 17/1/1976 5/8/1977
19 શ્રી જી. સબબા આરએઓ 6/8/1977 19/8/1978
20 શ્રી અશોક કોશીએ 20/8/1979 26/11/1978
21 શ્રી પગ્રમરાખંડી 4/12/1978 2/7/1979
22 શ્રી એ.આર. બેનરજી 2/7/1979 29/3/1980
23 શ્રી ડી.સી. બાજપાઇ 30/3/1980 2/6/1981
24 શ્રી વી.કે.બબબર 2/6/1981 26/12/1983
25 શ્રી વી.પી.મલવાનિયા 26/12/1983 23/1/1985
26 શ્રી દેવેન્દ્રકુમાર સિક્રી 23/1/1985 10/8/1985
27 શ્રી બલવંત સિંહ 19/8/1985 10/7/1986
28 શ્રી રાજીવ ટકરુ 10/7/1986 5/8/1988
29 શ્રી પી. એન. રાયચૌધરી 29/8/1988 8/2/1991
30 શ્રી પી. કે. તનેજા 8/2/1991 28/9/1992
31 શ્રી એસ. જગદીસન 29/9/1992 15/6/1994
32 શ્રી વી.એસ.ગઢવી 25/6/1994 18/4/1995
33 શ્રી ગુરુપ્રસાદ મહાપાત્રા 18/4/1995 28/5/1997
34 શ્રી કે. શ્રીનિવાસ 28/5/1997 14/5/1998
35 શ્રી પી.વી. ત્રિવેદી 15/5/1998 2/2/2000
36 શ્રી એ. કે. રાકેશ 7/2/2000 24/2/2001
37 શ્રી પી.એન. પેટેલ 24/2/2001 18/4/2002
38 શ્રીમતી અનીતા કારવાલ 18/4/2002 1/5/2003
39 શ્રી જે.પી. ગુપ્તા 2/5/2003 31/1/2004
40 શ્રી એમ.વી. જોશી 2/7/2004 3/4/2005
41 શ્રીમતી મોના ખંધાર 30/3/2005 6/3/2006
42 શ્રી પ્રદીપ શર્મા 6/5/2006 28/03/2008
43 શ્રી એચ. એસ. પટેલ 28/3/2008 7/7/2011
44 શ્રી ડી. આર. રાજેન્દ્ર કુમાર 7/7/2011 7/9/2014
45 સુ શ્રી મનીષા ચંદ્રા 7/9/2014 09/05/2016
46 ડૉ. વિક્રાંત પાંડે 09/05/2016 03/04/2018
47 ડૉ. રાહુલ બી. ગુપ્તા 03/04/2018 03/09/2019
48 શ્રીમતી  રેમ્યા મોહન 03/09/2019 હાલ ફરજ પર ચાલુ છે.